วันเสาร์ที่ 8 สิงหาคม พ.ศ. 2558




ประวัติโดยย่อ

นายคฑาวุธ   ไทรชมภู เกิดวัน อาทิตย์ที่ 24 พ.ย. 2528 ชื่อเล่น  คาทา
จบการศึกษาปริญญาตรี มหาวิทยาลัยราชภัฎนครปฐม สาขาวิชา การพัฒนาชุมชน
ปัจจุบันเป็นครูผู้สอนวิชาประวัติศาสตร์ที่ โรงเรียนเซนต์แอนดรูว์ อ.บางเลน จ.นครปฐม


แผนการสอนหน่วยการเรียนรู้ที่ 1
หน่วยการเรียนรู้เรื่อง การศึกษาเรื่องราวทางประวัติศาสตร์
รหัส ส16102  รายวิชาประวัติศาสตร์ กลุ่มสาระการเรียนรู้ สังคมศึกษา ศาสนา และวัฒนธรรม
ชั้น ป.6     ภาคเรียนที่   1   ปีการศึกษา  2558   เวลา 11  ชั่วโมง
ผู้สอน นายคฑาวุธ   ไทรชมภู   โรงเรียนเซนต์แอนดรูว์


1.มาตรฐานการเรียนรู้/ตัวชี้วัด

มาตรฐานการเรียนรู้
    ส 4.1 เข้าใจความหมายความสำคัญของเวลาและยุคสมัยทางประวัติศาสตร์สามารถใช้วิธีการทางประวัติศาสตร์มาวิเคราะห์เหตุการณ์ต่าง ๆ อย่างเป็นระบบ
 ตัวชี้วัด
    ส 4.1 ป.6/1อธิบายความสำคัญของวิธีการทางประวัติศาสตร์ในการศึกษาเรื่องราวทางประวัติศาสตร์อย่างง่าย ๆ
    ส 4.1 ป.6/2นำเสนอข้อมูลจากหลักฐานที่หลากหลายในการทำความเข้าใจเรื่องราวสำคัญในอดีต

2.สาระแกนกลาง
          -ความหมายและความสำคัญของวิธีการทางประวัติศาสตร์อย่างง่ายๆ ที่เหมาะสมกับนักเรียน
          -การนำวิธีการทางประวัติศาสตร์ไปใช้ในการศึกษาเรื่องราวในท้องถิ่น เช่น ความเป็นมาของภูมินามของสถานที่ในท้องถิ่น
          -ตัวอย่างหลักฐานที่เหมาะสมกับนักเรียนที่จะนำมาใช้ในการศึกษาเหตุการณ์สำคัญในประวัติศาสตร์ไทยสมัยรัตนโกสินทร์ เช่น พระราชหัตถเลขาของรัชกาลที่ 4 หรือรัชกาลที่ 5 กฎหมายสำคัญ ฯลฯ (เชื่อมโยงกับ มฐ. ส.4.3)
          -สรุปข้อมูลที่ได้จากหลักฐานทั้งความจริงและข้อเท็จจริง
          -การนำเสนอข้อมูลที่ได้จากหลักฐานทางประวัติศาสตร์ ด้วยวิธีการต่างๆ เช่น การเล่าเรื่อง การจัดนิทรรศการ การเขียนรายงาน
         
3.สาระสำคัญ
การศึกษาเรื่องราวทางประวัติศาสตร์มีขั้นตอนตั้งแต่  การกำหนดหัวข้อ  การรวบรวมข้อมูลตรวจสอบข้อมูล  จัดลำดับข้อมูล  นำเสนอข้อมูล  โดยการอาศัยหลักฐานทางประวัติศาสตร์

4.สาระการเรียนรู้
4.1 ความรู้
       วิธีการและขั้นตอนการศึกษาทางประวัติศาสตร์
4.2 ทักษะ/กระบวนการ/กระบวนการคิด
      การจำแนก การให้เหตุผล การสรุปความรู้
4.3 คุณลักษณะอันพึงประสงค์
      ตั้งใจ เพียรพยายามในการเรียนและเข้าร่วมกิจกรรมการเรียนรู้
4.4 สมรรถนะสำคัญของผู้เรียน
       ความสามารถในการคิด

5.จุดประสงค์การเรียนรู้
1. อธิบายวิธีการทางประวัติศาสตร์ในการศึกษาประวัติศาสตร์ (K)
2. จำแนกเรียงลำดับเหตุการณ์ทางประวัติศาสตร์ตามขั้นตอน (P)
3. สนใจศึกษาเรียนรู้วิธีการศึกษาประวัติศาสตร์(A)

6.ชิ้นงานหรือภาระงาน
1.  ชิ้นงานที่  1  เรื่อง การศึกษาประวัติศาสตร์ไทย  โดยใช้วิธีการทางประวัติศาสตร์
2.  ชิ้นงานที่  2  เรื่อง หลักฐานที่ใช้ศึกษาเหตุการณ์สำคัญในประวัติศาสตร์สมัยรัตนโกสินทร์
3.  แผนภาพ  วิธีการทางประวัติศาสตร์

7.การประเมินผล
   1.  วิธีการวัดและประเมินผล   
 สังเกตพฤติกรรมของนักเรียนในการเข้าร่วมกิจกรรม
    2.  เครื่องมือ        
  แบบสังเกตพฤติกรรมการเข้าร่วมกิจกรรม
    3.  เกณฑ์การประเมิน       
   การประเมินพฤติกรรมการเข้าร่วมกิจกรรม
        ผ่านตั้งแต่ 2 รายการ ถือว่า ผ่าน
         ผ่าน 1 รายการ ถือว่า ไม่ผ่าน

การประเมินผลตัวชี้วัด
ชิ้นงานที่  1  การศึกษาประวัติศาสตร์ไทย  โดยใช้วิธีการทางประวัติศาสตร์
เกณฑ์การประเมิน
ระดับคะแนน
3
(8-10คะแนน)
2
(5-7คะแนน)
1
(1-4คะแนน)
เขียนอธิบายหรือสรุปเรื่องราวทางประวัติศาสตร์
ในจังหวัด  โดยการนำวิธีการทางประวัติศาสตร์มาใช้
เขียนอธิบายหรือสรุปเรื่องราวทาง
ประวัติศาสตร์
ในจังหวัด  โดยการนำวิธีการทางประวัติศาสตร์มาใช้
ได้ มีการจำแนกข้อมูล  แสดงให้เห็นถึงความสัมพันธ์กับตนเองอย่าง
เป็นเหตุเป็นผล
เขียนอธิบายหรือสรุปเรื่องราวทาง
ประวัติศาสตร์
ในจังหวัด  โดยการนำวิธีการทางประวัติศาสตร์มาใช้ ได้สอดคล้องกับข้อมูล มีการเขียนขยายความยกตัวอย่างอธิบาย
ให้เข้าใจง่าย
เขียนอธิบายหรือสรุปเรื่องราวทาง
ประวัติศาสตร์
ในจังหวัด  โดยการนำวิธีการทางประวัติศาสตร์มาใช้ ได้ แต่ยังไม่สอดคล้องกับข้อมูลเขียนตามข้อมูลที่อ่าน  ไม่มีการอธิบายเพิ่มเติม
ชิ้นงานที่  2  หลักฐานที่ใช้ศึกษาเหตุการณ์สำคัญในประวัติศาสตร์ไทยสมัยรัตนโกสินทร์
เกณฑ์การประเมิน
ระดับคะแนน
3
(8-10คะแนน)
2
(5-7คะแนน)
1
(1-4คะแนน)
เขียนอธิบายหรือสรุปเหตุการณ์ทางประวัติศาสตร์ไทยสมัยรัตนโกสินทร์มา 1 ตัวอย่าง เหตุการณ์สำคัญ
เขียนอธิบายหรือสรุปเหตุการณ์ทางประวัติศาสตร์ไทยสมัยรัตนโกสินทร์มา 1 ตัวอย่าง เหตุการณ์สำคัญได้ มีการจำแนกข้อมูล สัมพันธ์กับหลักฐานอย่างเป็นเหตุเป็นผล
เขียนอธิบายหรือสรุปเหตุการณ์ทางประวัติศาสตร์ไทยสมัยรัตนโกสินทร์
มา 1 ตัวอย่าง เหตุการณ์สำคัญ
ได้สอดคล้องกัน ระหว่างข้อมูลและหลักฐานที่ยกตัวอย่างมาอธิบาย
เขียนอธิบายหรือสรุปเหตุการณ์ทางประวัติศาสตร์ไทยสมัยรัตนโกสินทร์มา 1 ตัวอย่าง เหตุการณ์สำคัญได้ แต่ยังไม่สอดคล้องกัน และอ้างหลักฐานกับเหตุการณ์ยังไม่เป็นเหตุเป็นผลกัน
2. การประเมินคุณลักษณะอันพึงประสงค์
    ใฝ่เรียนรู้
    ตัวชี้วัดที่  4.1 ตั้งใจ เพียรพยายามในการเรียนและเข้าร่วมกิจกรรมการเรียนรู้
พฤติกรรมบ่งชี้
ผ่าน (1)
ดี (2)
ดีเยี่ยม (3)
4.1.1  ตั้งใจเรียน
4.1.2  เอาใจใส่และมี
        ความเพียรพยายาม
        ในการเรียนรู้
4.1.3 สนใจเข้าร่วม             กิจกรรม
         การเรียนรู้ต่าง ๆ
ตั้งใจเรียน เอาใจใส่   
และมีความเพียร-พยายามในการเรียนรู้เข้าร่วมกิจกรรม
การเรียนรู้ต่าง ๆ บางครั้ง
ตั้งใจเรียน เอาใจใส่
และมีความเพียร-
พยายามในการเรียนรู้ เข้าร่วมกิจกรรมการเรียนรู้ต่าง ๆ บ่อยครั้ง
ตั้งใจเรียน เอาใจใส่     
และมีความเพียร-
พยายามในการเรียนรู้  เข้าร่วมกิจกรรม
การเรียนรู้ต่าง ๆ
เป็นประจำ


8.การจัดกิจกรรมการเรียนรู้ ชั่วโมงที่ 1 เรื่อง  การศึกษาประวัติศาสตร์ไทยโดยวิธีการทางประวัติศาสตร์

1. ครูและนักเรียนร่วมกันสนทนาเกี่ยวกับการศึกษาข้อมูลทางประวัติศาสตร์  แล้วแสดงความคิดเห็น  โดยครูใช้คำถาม  ดังนี้
ถ้านักเรียนต้องการศึกษาข้อมูลทางประวัติศาสตร์สามารถศึกษาได้จากแหล่งใดบ้าง (ตัวอย่างคำตอบ  ห้องสมุด  หอสมุดแห่งชาติ  พิพิธภัณฑสถานแห่งชาติ)
  แหล่งข้อมูลทางประวัติศาสตร์ดังกล่าวมีหลักฐานทางประวัติศาสตร์ใดบ้าง (ตัวอย่างคำตอบ ศิลาจารึก  พงศาวดาร
  2.  ครูและนักเรียนร่วมกันศึกษาความรู้เกี่ยวกับหลักฐานประวัติศาสตร์ไทย  และแหล่งข้อมูลในการศึกษาประวัติศาสตร์ไทยในหนังสือเรียนหรือในชุดกิจกรรม  แล้วร่วมกันแสดงความคิดเห็น โดยครูใช้คำถาม  ดังนี้
 หลักฐานทางประวัติศาสตร์ใดบ้างที่เป็นลายลักษณ์อักษร (ตัวอย่างคำตอบ  จารึก  พงศาวดาร  ตำนาน  บันทึกส่วนบุคคล)
 หลักฐานทางประวัติศาสตร์ใดบ้างที่ไม่เป็นลายลักษณ์อักษร (ตัวอย่างคำตอบ เจดีย์  พระพุทธรูป  กำแพงเมือง  เครื่องสังคโลก)
 การศึกษาข้อมูลทางประวัติศาสตร์ไทยสามารถศึกษาได้จากแหล่งข้อมูลใด (ตัวอย่างคำตอบ  ห้องสมุด  ศูนย์วัฒนธรรม  ศาสนสถาน  หอสมุดแห่งชาติ)


3. ครูจัดทำบัตรคำเกี่ยวกับหลักฐานทางประวัติศาสตร์



พระบิดาแห่งประวัติศาสตร์